Văn phòng luật sư Vĩnh Phúc tư vấn trách nhiệm trong hợp đồng dân sự đươc quy định như thế nào?

Hỏi: Chào quý luật sư Vĩnh Phúc. Tôi có một câu hỏi mong nhận được sự tư vấn của luật sư, cụ thể như sau:
Tôi và bạn người bạn cùng bán laptop và có làm hợp đồng thỏa thuận cụ thể: Tôi bán ở khu vực miền bắc còn bạn tôi bạn ở khu vực miền nam. Tuy nhiên, gần đây tôi thấy bạn tôi bán cho cả khách miền bắc, mấy lần tôi chứng kiến được còn một vài lần là người khác trông thấy. Tôi muốn hỏi, bạn tôi làm như vậy có bị xử phạt gì không theo pháp luật khi mà chúng tôi có làm hợp đồng ghi rõ thỏa thuận với nhau.

Trả lời:
Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi về công ty chúng tôi, trường hơp của bạn, luật sư Vĩnh Phúc tư vấn như sau:
Theo quy định của Bộ luật Dân sự 2005 thi việc giao kết hợp đồng dân sự phải bảo đảm nguyên tắc tự do giao kết hợp đồng, nội dug không trái quy định pháp luật và đạo đức xã hội; các bên tự nguyện, bình đẳng, thiện chí, hợp tác, trung thực và ngay thẳng.

 

trach-nhiem-trong-hop-dong-dan-su-duoc-quy-dinh-nhu-thenao

Văn phòng luật sư Vĩnh Phúc trích dẫn điều 412 Bộ luật Dân sự 2005 quy định nguyên tắc thực hiện hợp đồng dân sự như sau:
“Việc thực hiện hợp đồng dân sự phải tuân theo các nguyên tắc sau đây:
1. Thực hiện đúng hợp đồng, đúng đối tượng, chất lượng, số lượng, chủng loại, thời hạn, phương thức và các thoả thuận khác;
2. Thực hiện một cách trung thực, theo tinh thần hợp tác và có lợi nhất cho các bên, bảo đảm tin cậy lẫn nhau;
3. Không được xâm phạm đến lợi ích của Nhà nước, lợi ích công cộng, quyền, lợi ích hợp pháp của người khác.”
Điều 422 Bộ luật Dân sự 2005 quy định thực hiện hợp đồng có thoả thuận phạt vi phạm như sau:
“1. Phạt vi phạm là sự thoả thuận giữa các bên trong hợp đồng, theo đó bên vi phạm nghĩa vụ phải nộp một khoản tiền cho bên bị vi phạm.
2. Mức phạt vi phạm do các bên thoả thuận.
3. Các bên có thể thoả thuận về việc bên vi phạm nghĩa vụ chỉ phải nộp tiền phạt vi phạm mà không phải bồi thường thiệt hại hoặc vừa phải nộp phạt vi phạm và vừa phải bồi thường thiệt hại; nếu không có thoả thuận trước về mức bồi thường thiệt hại thì phải bồi thường toàn bộ thiệt hại.
Trong trường hợp các bên không có thoả thuận về bồi thường thiệt hại thì bên vi phạm nghĩa vụ chỉ phải nộp tiền phạt vi phạm.”
Theo như bạn nói trong thư bạn và bạn của bạn đã làm hợp đồng thỏa thuận khi bán, tuy nhiên, nếu trong hợp đồng có ghi rõ vấn đề này thì bạn của bạn bị xử phạt theo hợp đồng.
Chúc bạn thành công!

Nếu cần thêm thông tin chi tiết, quý khách vui lòng liên hệ với chúng tôi theo địa chỉ dưới đây:

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ VĨNH PHÚC

Cơ sở 1: Số 58, Phố Hoàng Công Phái, Định Trung, Vĩnh Yên, Vĩnh Phúc

Hotline: 0915.101.880 - 0984.638.890

Hân hạnh được phục vụ Quý khách.


Tin tức liên quan

20-06-2018
Lượt xem: 88

Hỏi: Mới đây, Nhà nước có chủ trương phát triển kinh tế đã thu hồi 2 héc ta đất nông nghiệp nhà tôi, đây cũng là hạn mức sử dụng của xã tôi.

Đề nghị Luật sư Vĩnh Phúc tư vấn cho tôi là gia đình tôi có đầy đủ giấy tờ về quyền sử dụng 2 héc ta đất nông nghiệp này thì sẽ được bồi thường như thế nào?

20-06-2018
Lượt xem: 108

Hỏi: Chồng tôi mất không để lại di chúc và có để lại 1 số tài sản. Chúng tôi có 2 đứa con chung và chồng tôi có đứa 1 con riêng ở với mẹ nó là vợ cũ của chồng tôi. Con gái riêng của chồng tôi đến nhà yêu cầu tôi phải chia tài sản thừa kế.

Đề nghị luật sư Vĩnh Phúc tư vấn tôi có phải chia tài sản cho con gái riêng của chồng không?

15-05-2018
Lượt xem: 122

Hiện nay, độ độc đáo, mới lạ nhiều khi quyết định tính sống còn của một sản phẩm khi mới tung ra thị trường. Vì vậy, rất nhiều cá nhân và tổ chức quan tâm đến vấn đề bảo hộ kiểu dáng công nghiệp của sản phẩm. Luật sư Vĩnh Phúc  xin trân trọng gửi tới quý độc giả Thủ tục bảo hộ kiểu dáng công nghiệp cho sản phẩm. Hi vọng bài viết sẽ đem lại nhiều kiến thức bổ ích và có giá trị với quý vị và các bạn.

15-05-2018
Lượt xem: 118

Người nước ngoài khi muốn sinh sống và làm việc tại Việt Nam thì phải xin cấp thẻ tạm trú. Thẻ tạm trú ở đây là loại giấy tờ do cơ quan quản lý xuất nhập cảnh hoặc cơ quan có thẩm quyền của Bộ Ngoại giao cấp cho người nước ngoài được phép cư trú có thời hạn tại Việt Nam và có giá trị thay cho thị thực.

Luật sư Vĩnh Phúc sẽ tư vấn tới quý vị và các bạn về thủ tục xin cấp thẻ tạm trú cho người nước ngoài làm việc tại Việt Nam

15-06-2018
Lượt xem: 85

Bạn đang muốn thay đổi tên công ty, thay đổi địa chỉ trụ sở hay bổ sung thêm ngành nghề kinh doanh, Bạn muốn tìm công ty tư vấn luật cung cấp dịch vụ thay đổi giấy phép kinh doanh chuyên nghiệp, uy tín, chi phí hợp lý nhất.

Hãy liên hệ ngay với Văn phòng luật sư Vĩnh Phúc chúng tôi.

06-06-2018
Lượt xem: 109

Doanh nghiệp sau khi mới thành lập, cần phải nộp những loại thuế, khoản thuế nào theo đúng quy định của pháp luật? Văn phòng luật sư Vĩnh Phúc sẽ tư vấn cụ thể tới quý vị và các bạn qua bài viết dưới đây:

15-06-2018
Lượt xem: 92

Sau một thời gian hoạt động, một số công ty/doanh nghiệp mun thay đổi trụ sở chính nhằm tạo cơ hội phát triển mới, mở rộng giao thương và trên hết là nhằm thích ứng với sự phát triển của mỗi công ty/doanh nghiệp.

Văn phòng luật sư Vĩnh phúc xin gửi tới quý vị và các bạn bài viết dưới đây, tư vấn cụ thể về thay đổi trụ sở chính của công ty:

05-06-2018
Lượt xem: 139

Logistics là hoạt động thương mại, trong đó, thương nhân tổ chức thực hiện một hoặc nhiều công việc bao gồm nhận hàng, vận chuyển, lưu kho, lưu bãi, làm thủ tục hải quan, các thủ tục giấy tờ khác, tư vấn khách hàng, đóng gói bao bì, ghi ký mã hiệu, giao hàng hoặc các dịch vụ khác có liên quan đến việc giao hàng hoa theo thỏa thuận với khách hàng để hưởng thù lao.

Có thể nói, đây là một hoạt động dịch vụ khá phổ biến hiện nay. Vậy muốn kinh doanh dịch vụ này cần đáp ứng những điều kiện gì ?

Luật sư Vĩnh Phúc sẽ tư vấn cụ thể tới quý vị và các bạn điều kiện kinh doanh dịch vụ Logistics tại Việt Nam: