Thông tin cá nhân bị lộ, ai chịu trách nhiệm?

Tôi nghe nói từ ngày 24-4, quy định các thuê bao di động phải bổ sung hình ảnh có hiệu lực. Nay cung cấp thêm hình ảnh thì nhà mạng có cam kết là bảo mật thông tin cá nhân của các thuê bao không?".

Văn phòng luật sư Vĩnh Phúc xin được trả lời:

Theo quy định tại khoản 1, điều 21 Hiến pháp năm 2013: "Mọi người có quyền bất khả xâm phạm về đời sống riêng tư, bí mật cá nhân và bí mật gia đình; có quyền bảo vệ danh dự, uy tín của mình. Thông tin về đời sống riêng tư, bí mật cá nhân, bí mật gia đình được pháp luật bảo đảm an toàn".

luật sư vĩnh phúc

Thông tin cá nhân bị lộ, ai chịu trách nhiệm? - Luật sư Vĩnh Phúc

Quyền của cá nhân đối với hình ảnh cũng được quy định tại điều 32 Bộ Luật Dân sự năm 2015: "Cá nhân có quyền đối với hình ảnh của mình. Việc sử dụng hình ảnh của cá nhân phải được người đó đồng ý. Việc sử dụng hình ảnh của người khác vì mục đích thương mại thì phải trả thù lao cho người có hình ảnh, trừ trường hợp các bên có thỏa thuận khác.

Việc sử dụng hình ảnh trong trường hợp sau đây không cần có sự đồng ý của người có hình ảnh hoặc người đại diện theo pháp luật của họ: Hình ảnh được sử dụng vì lợi ích quốc gia, dân tộc, lợi ích công cộng; hình ảnh được sử dụng từ các hoạt động công cộng, bao gồm hội nghị, hội thảo, hoạt động thi đấu thể thao, biểu diễn nghệ thuật và hoạt động công cộng khác mà không làm tổn hại đến danh dự, nhân phẩm, uy tín của người có hình ảnh. Việc sử dụng hình ảnh mà vi phạm quy định tại điều này thì người có hình ảnh có quyền yêu cầu tòa án ra quyết định buộc người vi phạm, cơ quan, tổ chức, cá nhân có liên quan phải thu hồi, tiêu hủy, chấm dứt việc sử dụng hình ảnh, bồi thường thiệt hại và áp dụng các biện pháp xử lý khác theo quy định của pháp luật".

Đồng ý việc siết chặt quản lý thông tin thuê bao là cần thiết nhằm để ngăn chặn sim rác, tin nhắn rác và để quản lý các thuê bao chặt chẽ nhưng việc cung cấp thêm hình ảnh là xâm phạm đến quyền riêng tư về hình ảnh của cá nhân.

Ngoài ra, pháp luật cũng quy định rõ doanh nghiệp viễn thông nếu tiết lộ thông tin cá nhân của người sử dụng dịch vụ viễn thông sẽ bị phạt tiền từ 30-50 triệu đồng và tùy theo mức độ vi phạm sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Nếu cần thêm thông tin chi tiết, quý khách vui lòng liên hệ với chúng tôi theo địa chỉ dưới đây:

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ VĨNH PHÚC

Cơ sở 1: Số 58, Phố Hoàng Công Phái, Định Trung, Vĩnh Yên, Vĩnh Phúc

Hotline: 0915.101.880 - 0984.638.890


Tin tức liên quan

05-04-2018
Lượt xem: 256

Luật sư phải chịu trách nhiệm hình sự về tội không tố giác tội phạm trong trường hợp không tố giác tội phạm do chính người mà mình bào chữa đã thực hiện hoặc đã tham gia thực hiện mà Luật sư biết được khi thực hiện nhiệm vụ bào chữa đối với các tội xâm phạm an ninh quốc gia hoặc tội phạm đặc biệt nghiêm trọng khác quy định tại Điều 389 Bộ luật hình sự 2015:
 

16-04-2018
Lượt xem: 289

Dù đã hết thời hạn truy tố và không còn quyền trả hồ sơ điều tra bổ sung hơn 4 tháng nhưng vụ án 5 thanh niên kêu oan vẫn chưa được giải quyết.

06-04-2018
Lượt xem: 308

Như thế nào là buôn lậu? những trường hợp nào thì nhập lậu hàng hóa chỉ bị xử lý vi phạm hành chính? những trường hợp nào thì nhập lậu hàng hóa bị truy cứu trách nhiệm hình sự?

02-05-2018
Lượt xem: 300

TAND TP Cần Thơ trả hồ sơ yêu cầu cơ quan chức năng trưng cầu thẩm định giá đối với các tài sản thế chấp và tài sản hình thành từ vốn vay tại thời điểm Agribank Cần Thơ nhận thế chấp.

10-04-2018
Lượt xem: 853

Nhận thấy tiềm năng, nhiều người mong muốn đầu tư vào lĩnh vực nội thất nhưng e ngại việc chưa có chứng chỉ hành nghề. Vậy không có chứng chỉ hành nghề có được thành lập công ty nội thất hay không? Cụ thể những lĩnh vực nào cần chứng chỉ? Tất cả sẽ được giải đáp trong bài viết sau đây.

01-05-2018
Lượt xem: 267

Phượng "râu" đã có những tháng ngày cơ cực, làm thuê kiếm sống nhưng chỉ trong vòng khoảng 5 năm gần đây, ông trùm gỗ lậu này giàu lên trông thấy nhờ con đường làm ăn phi pháp.

03-06-2018
Lượt xem: 339

Văn phòng luật sư Vĩnh Phúc xin gửi tới các bạn Thông tư Cấm đưa hình ảnh đơn vị lên mạng xã hội:

Thông tư 27/2017/TT-BCA có hiệu lực thi hành kể từ ngày 06 tháng 10 năm 2017; thay thế Quyết định số 893/2008/QĐ-BCA ngày 04 tháng 7 năm 2008 của Bộ trưởng Bộ Công an về việc ban hành Quy tắc ứng xử của sĩ quan, hạ sĩ quan, chiến sĩ, công nhân, viên chức trong Công an nhân dân và các quy định khác của Bộ Công an trái với quy định tại Thông tư này.

02-05-2018
Lượt xem: 526

Bị bắt đúng vào dịp 30-4, Phạm Thị Sang không tránh khỏi nuối tiếc vì không được đoàn viên cùng gia đình trong ngày lễ. Tuy nhiên, người đàn bà này lại cảm thấy thanh thản khi chấm dứt 24 năm trốn truy nã.