Chồng tôi năm nay 23 tuổi, tôi kém 7 tuổi. Khi chúng tôi đi đăng ký kết hôn, cán bộ tư pháp phường nói tôi chưa đủ tuổi và phải dừng cuộc hôn nhân này nếu không sẽ bị phạt tù.

Vậy xin nhờ Văn phòng luật sư Vĩnh Phúc tư vấn luật hôn nhân gia đình giúp chúng tôi, chưa đủ tuổi kết hôn sẽ bị hình phạt như thế nào?

Trước tiên, xin cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi về Văn phòng luật sư Vĩnh Phúc để tư vấn hôn nhân gia đình.

Luật sư Vĩnh Phúc xin được tư vấn về vấn đề này như sau:

Theo quy định tại Điều 8 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014, nam, nữ kết hôn phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

Như vậy, theo văn trường hợp nam, nữ chưa đủ tuổi mà kết hôn (tảo hôn) là trái pháp luật và không được UBND cấp có thẩm quyền cho đăng ký kết hôn. Việc các bên tổ chức cưới hỏi (nếu có) là theo phong tục chứ không được pháp luật công nhận là vợ chồng. Trên thực tế, đã có trường hợp nam nữ tảo hôn còn bị xem xét trách nhiệm hình sự.

Theo điều 148 Bộ luật hình sự (Tội tổ chức tảo hôn, tảo hôn): Người nào có một trong các hành vi sau đâu, đã bị xử phạt hành chính mà còn vi phạm, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giảm giữ đến hai năm hoặc bị phạt tù từ 3 tháng đến 2 năm.

Theo quy định tại Điều 115 Bộ luật Hình sự về Tội giao cấu với trẻ em, “người nào đã thành niên (từ đủ 18 tuổi trở lên) mà giao cấu với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi thì bị phạt tù từ một năm đến 5 năm”. Trường hợp “phạm tội nhiều lần” hoặc “làm nạn nhân có thai” thì bị phạt tù từ 3 năm đến 10 năm.

Người đã thành niên giao cấu với người từ đủ 16 tuổi trở lên không cấu thành tội phạm.

Luật sư Vĩnh Phúc chúng tôi đối chiếu với quy định nêu trên, nếu bạn chưa đủ 16 tuổi thì việc hai người tổ chức hôn lễ là tảo hôn vi phạm pháp luật hình sự. Nếu phát hiện, cơ quan công an có thể xem xét trách nhiệm hình sự đối với người đã thành niên mà không phụ thuộc có đơn yêu cầu của bị hại hay không.

Nếu cần thêm thông tin chi tiết, quý khách vui lòng liên hệ với chúng tôi theo địa chỉ dưới đây:

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ VĨNH PHÚC

Cơ sở 1: Số 58, Phố Hoàng Công Phái, Định Trung, Vĩnh Yên, Vĩnh Phúc

Hotline: 0915.101.880 - 0984.638.890

Hân hạnh được phục vụ Quý khách.


Tin tức liên quan

12-04-2018
Lượt xem: 134

Ngoại tình đang diễn ra phổ biến trong xã hội hiện đại, luật hôn nhân gia đình 2017 đã quy định rõ ràng mức phạt và cảnh cáo cho hành vi ngoại tình này, trong bài viết này Văn phòng luật sư Vĩnh phúc sẽ dẫn chứng cụ thể:

13-05-2018
Lượt xem: 95

Tình yêu là khi hai con tim cùng chung một nhịp đập và tự nguyện đến với nhau. Khoảng cách về dân tộc hay biên giới không còn là trở ngại đối với hôn nhân trong thế giới phẳng ngày nay. 

Văn phòng luật sư Vĩnh Phúc  xin giới thiệu bài viết Thủ tục đăng ký kết hôn với người nước ngoài tại Việt Nam. Hi vọng bài viết sẽ giúp ích cho các cặp đôi khác biệt về quốc gia nhưng cùng chung một nhịp thở…

25-06-2018
Lượt xem: 68

Theo quy định tại Điều 33 Luật hôn nhân và gia đình 2014, tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này. Tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.

Luật sư Vĩnh Phúc tư vấn khi ly hôn có được chia tài sản đứng tên bố chồng?

25-06-2018
Lượt xem: 125

Chồng tôi năm nay 23 tuổi, tôi kém 7 tuổi. Khi chúng tôi đi đăng ký kết hôn, cán bộ tư pháp phường nói tôi chưa đủ tuổi và phải dừng cuộc hôn nhân này nếu không sẽ bị phạt tù.

Vậy xin nhờ Văn phòng luật sư Vĩnh Phúc tư vấn luật hôn nhân gia đình giúp chúng tôi, chưa đủ tuổi kết hôn sẽ bị hình phạt như thế nào?

30-06-2018
Lượt xem: 67

 Kết hôn là quyền của con người khi đạt đến độ tuổi nhất định, thông thường, chỉ cần đáp ứng đủ điều kiện theo quy định của pháp luật hôn nhân gia đình là có thể được pháp luật thừa nhận quan hệ vợ chồng.

Tuy nhiên, theo Văn phòng luật sư Vĩnh Phúc với một số chủ thể nhất định, ngoài việc đáp ứng các tiêu chí cơ bản đó thì đặt ra rất nhiều các điều kiện khác nhau nữa.  Ví dụ như trường hợp kết hôn với chiến sỹ công an nhân dân là như vậy. Tại sao lại quy định “ngặt nghèo” đối với những trường hợp như vậy, phải chăng có sự không công bằng ở bản thân quy định, thủ tục cụ thể sẽ như thế nào?

Luật sư Vĩnh Phúc gửi bạn đọc bài viết dưới đây để hiểu rõ hơn về những điều kiện kết hôn với công an:

08-05-2018
Lượt xem: 92

Chồng tôi có vay của một người họ hàng 200 triệu đồng nhưng tôi không hề hay biết. Do không đòi được tiền nên người này đã khởi kiện ra tòa yêu cầu chồng tôi trả nợ. Xin hỏi, tôi có trách nhiệm phải trả số tiền đó không? 

Văn phòng luật sư Vĩnh Phúc xin được trả lời câu hỏi của bạn như sau:

09-12-2017
Lượt xem: 206

Trong mối quan hệ gia đình, các thành viên thường cư xử theo tình cảm. Tuy nhiên trong trường hợp xảy ra các tranh chấp liên quan đến quyền lợi, nghĩa vụ và tài sản... thì cần có sự can thiệp của pháp luật.

17-06-2018
Lượt xem: 112

Em xin hỏi quý luật sư Vĩnh Phúc vấn đề sau: Tôi lấy chồng năm 2013, tính đến nay đã được 3 năm. Anh ấy là hạ sĩ quan quân đội. Trong suốt 3 năm chung sống chúng tôi đã bất đồng quan điểm khá nhiều. Và anh ấy cũng thường xuyên ở ngoài, rồi mỗi lần ra ngoài về là người nồng nặc mùi rượu. Tình trạng kéo dài khiến cuộc sống em cảm thấy ngột ngạt. Em muốn tiến hành ly hôn để kết thúc cuộc hôn nhân mệt mỏi này. Xin luật sư cho hỏi: Thủ tục ly hôn với chồng là hạ sĩ quan thì phải làm như thế nào?

Mong luật sư Vĩnh Phúc tư vấn cụ thể.