Văn phòng luật sư Vĩnh Phúc tư vấn trách nhiệm trong hợp đồng dân sự đươc quy định như thế nào?

Hỏi: Chào quý luật sư Vĩnh Phúc. Tôi có một câu hỏi mong nhận được sự tư vấn của luật sư, cụ thể như sau:
Tôi và bạn người bạn cùng bán laptop và có làm hợp đồng thỏa thuận cụ thể: Tôi bán ở khu vực miền bắc còn bạn tôi bạn ở khu vực miền nam. Tuy nhiên, gần đây tôi thấy bạn tôi bán cho cả khách miền bắc, mấy lần tôi chứng kiến được còn một vài lần là người khác trông thấy. Tôi muốn hỏi, bạn tôi làm như vậy có bị xử phạt gì không theo pháp luật khi mà chúng tôi có làm hợp đồng ghi rõ thỏa thuận với nhau.

Trả lời:
Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi về công ty chúng tôi, trường hơp của bạn, luật sư Vĩnh Phúc tư vấn như sau:
Theo quy định của Bộ luật Dân sự 2005 thi việc giao kết hợp đồng dân sự phải bảo đảm nguyên tắc tự do giao kết hợp đồng, nội dug không trái quy định pháp luật và đạo đức xã hội; các bên tự nguyện, bình đẳng, thiện chí, hợp tác, trung thực và ngay thẳng.

 

trach-nhiem-trong-hop-dong-dan-su-duoc-quy-dinh-nhu-thenao

Văn phòng luật sư Vĩnh Phúc trích dẫn điều 412 Bộ luật Dân sự 2005 quy định nguyên tắc thực hiện hợp đồng dân sự như sau:
“Việc thực hiện hợp đồng dân sự phải tuân theo các nguyên tắc sau đây:
1. Thực hiện đúng hợp đồng, đúng đối tượng, chất lượng, số lượng, chủng loại, thời hạn, phương thức và các thoả thuận khác;
2. Thực hiện một cách trung thực, theo tinh thần hợp tác và có lợi nhất cho các bên, bảo đảm tin cậy lẫn nhau;
3. Không được xâm phạm đến lợi ích của Nhà nước, lợi ích công cộng, quyền, lợi ích hợp pháp của người khác.”
Điều 422 Bộ luật Dân sự 2005 quy định thực hiện hợp đồng có thoả thuận phạt vi phạm như sau:
“1. Phạt vi phạm là sự thoả thuận giữa các bên trong hợp đồng, theo đó bên vi phạm nghĩa vụ phải nộp một khoản tiền cho bên bị vi phạm.
2. Mức phạt vi phạm do các bên thoả thuận.
3. Các bên có thể thoả thuận về việc bên vi phạm nghĩa vụ chỉ phải nộp tiền phạt vi phạm mà không phải bồi thường thiệt hại hoặc vừa phải nộp phạt vi phạm và vừa phải bồi thường thiệt hại; nếu không có thoả thuận trước về mức bồi thường thiệt hại thì phải bồi thường toàn bộ thiệt hại.
Trong trường hợp các bên không có thoả thuận về bồi thường thiệt hại thì bên vi phạm nghĩa vụ chỉ phải nộp tiền phạt vi phạm.”
Theo như bạn nói trong thư bạn và bạn của bạn đã làm hợp đồng thỏa thuận khi bán, tuy nhiên, nếu trong hợp đồng có ghi rõ vấn đề này thì bạn của bạn bị xử phạt theo hợp đồng.
Chúc bạn thành công!

Nếu cần thêm thông tin chi tiết, quý khách vui lòng liên hệ với chúng tôi theo địa chỉ dưới đây:

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ VĨNH PHÚC

Cơ sở 1: Số 58, Phố Hoàng Công Phái, Định Trung, Vĩnh Yên, Vĩnh Phúc

Hotline: 0915.101.880 - 0984.638.890

Hân hạnh được phục vụ Quý khách.


Tin tức liên quan

11-05-2018
Lượt xem: 216

Tâm thần được coi là 1 trong những trường hợp của đối tượng mất năng lực hành vi dân sự. Và khi người ấy vi phạm luật hình sự thì xử phạt như thế nào?

10-05-2018
Lượt xem: 164

Giao diện website là một sản phẩm trí tuệ được công ty thiết kế website sáng tạo ra nhằm đáp ứng nhu cầu của khách hàng. Hầu hết các công ty thiết kế website đều chuyển giao quyền sở hữu trí tuệ giao diện website cho khách hàng sau khi kết thúc hợp đồng. Tuy nhiên, để quyền sở hữu được công nhận, khách hàng cần phải tiến hành đăng ký bản quyền website với Cục sở hữu trí tuệ để được cấp giấy chứng nhận và từ đó hợp thức hóa quyền sở hữu của mình đối với giao diện website.

15-06-2018
Lượt xem: 223

Bạn đang có nhu cầu thành lập công ty cổ phần tại Vĩnh Phúc. Bạn đang tìm kiếm một công ty uy tín giúp bạn thực hiện những thủ tục hành chính. Hay bạn mong muốn thành lập công ty nhưng không biết bắt đầu từ đâu.

Hãy yên tâm và gọi điện tới Văn Phòng Luật sư Vĩnh Phúc chúng tôi.

15-06-2018
Lượt xem: 232

Hỏi: Tôi và chồng đã về sống chung với nhau được 2 năm nhưng chúng tôi vẫn chưa đi làm thủ tục đăng ký kết hôn. Hiện tại, tôi mới sinh bé trai và muốn đi làm giấy khai sinh cho bé.

Đề nghị Luật sư Vĩnh Phúc tư vấn cho tôi bây giờ tôi muốn làm thủ tục, giấy khai sinh cho con thì cần những giấy tờ gì?

05-06-2018
Lượt xem: 270

Logistics là hoạt động thương mại, trong đó, thương nhân tổ chức thực hiện một hoặc nhiều công việc bao gồm nhận hàng, vận chuyển, lưu kho, lưu bãi, làm thủ tục hải quan, các thủ tục giấy tờ khác, tư vấn khách hàng, đóng gói bao bì, ghi ký mã hiệu, giao hàng hoặc các dịch vụ khác có liên quan đến việc giao hàng hoa theo thỏa thuận với khách hàng để hưởng thù lao.

Có thể nói, đây là một hoạt động dịch vụ khá phổ biến hiện nay. Vậy muốn kinh doanh dịch vụ này cần đáp ứng những điều kiện gì ?

Luật sư Vĩnh Phúc sẽ tư vấn cụ thể tới quý vị và các bạn điều kiện kinh doanh dịch vụ Logistics tại Việt Nam:

07-06-2018
Lượt xem: 145

Theo Văn phòng luật sư Vĩnh Phúc, sáng chế (invention) là giải pháp kỹ thuật dưới dạng sản phẩm hoặc quy trình nhằm giải quyết một vấn đề xác định bằng việc ứng dụng các quy luật tự nhiên. Nếu có tính mới và có khả năng áp dụng công nghiệp, có thể đăng ký để được cấp "Bằng độc quyền giải pháp hữu ích" với thời hạn độc quyền là 10 năm; nếu thỏa mãn thêm điều kiện "có trình độ sáng tạo", có thể đăng ký để được cấp "Bằng độc quyền sáng chế" với thời hạn độc quyền là 20 năm. Nhiều tập đoàn công nghiệp quốc tế đã xúc tiến việc đăng ký các sáng chế liên quan đến phần mềm của họ tại Việt Nam (có thể tra cứu tại www.noip.gov.vn). Trong tiến trình hội nhập, có thể nói các sáng chế liên quan mới thực sự là hệ xương sống của ngành công nghiệp phần mềm.

19-06-2018
Lượt xem: 555

Hỏi: Vợ chồng tôi kết hôn được 20 năm, tôi là vợ hai, đã ly hôn vợ cả, giờ cũng có tuổi, tạo dựng được khối tài sản chung bao gồm nhà,xe, đất..đều có giấy tờ sử dụng hợp pháp. Chồng tôi đã lập một bản di chúc viết tay nhưng không có công chứng. Đề nghị Luật sư Vĩnh Phútư vấn pháp luật cho tôi là di chúc viết tay không có công chứng có giá trị không? Hiện nay chồng tôi đang ốm nặng, nếu chồng tôi chết, các con riêng và người vợ trước của ông ấy có quyền thừa kế tài sản của chồng tôi không?

11-05-2018
Lượt xem: 298

Hỏi: Gia đình em có một mảnh đất mà đất này do bố mẹ em khai hoang và ở ổn định từ trước năm 1975 đến năm 1988, bố em mất.

Nhà em có 4 anh chị em, mẹ còn sống. Hiện tại gia đình em có quyền được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hay không? Đề nghị văn phòng luật sư Vĩnh Phúc tư vấn.