Hỏi: Tôi và chồng đã về sống chung với nhau được 2 năm nhưng chúng tôi vẫn chưa đi làm thủ tục đăng ký kết hôn. Hiện tại, tôi mới sinh bé trai và muốn đi làm giấy khai sinh cho bé. Đề nghị Luật sư Vĩnh Phúc tư vấn cho tôi bây giờ tôi muốn làm thủ tục, giấy khai sinh cho con thì cần những giấy tờ gì?

Xin chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Văn phòng Luật sư Vĩnh Phúc và cộng sự.

Văn phòng luật sư Vĩnh Phúc xin được tư vấn cụ thể về thủ tục đăng kí giấy khai sinh cho con:

Theo Điều 14 Nghị định 158/2005/NĐ-CP ngày 27/12/2005 của Chính phủ quy định đăng ký và quản lý về hộ tịch như sau:

Luật sư  Vĩnh Phúc trích dẫn điều 14. Thời hạn đi khai sinh và trách nhiệm khai sinh

“Trong thời hạn 60 ngày, kể từ ngày sinh con, cha, mẹ có trách nhiệm đi khai sinh cho con; nếu cha, mẹ không thể đi khai sinh, thì ông, bà hoặc những người thân thích khác đi khai sinh cho trẻ em.”

Theo khoản 1 Điều 15 Nghị định 158/2005/NĐ-CP ngày 27/12/2005 quy định về đăng ký và quản lý hộ tịch được sử đổi bởi khoản 4 Điều1 Nghị định 06/2012/NĐ-CP:

“1. Người đi đăng ký khai sinh phải nộp Tờ khai, Giấy chứng sinh (theo mẫu quy định) và xuất trình Giấy chứng nhận kết hôn của cha, mẹ trẻ em (nếu cha, mẹ của trẻ em có đăng ký kết hôn).

luat-su-vinh-phuc-tu-van-thu-tuc-dang-ky-khai-sinh-cho-con

Giấy chứng sinh do cơ sở y tế, nơi trẻ em sinh ra cấp; nếu trẻ em sinh ra ngoài cơ sở y tế, thì Giấy chứng sinh được thay bằng văn bản xác nhận của người làm chứng. Trong trường hợp không có người làm chứng, thì người đi khai sinh phải làm giấy cam đoan về việc sinh là có thực.

Trong trường hợp cán bộ Tư pháp hộ tịch biết rõ về quan hệ hôn nhân của cha mẹ trẻ em, thì không bắt buộc phải xuất trình Giấy chứng nhận kết hôn.”

Nếu cần thêm thông tin chi tiết, quý khách vui lòng liên hệ với chúng tôi theo địa chỉ dưới đây:

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ VĨNH PHÚC

Cơ sở 1: Số 58, Phố Hoàng Công Phái, Định Trung, Vĩnh Yên, Vĩnh Phúc

Hotline: 0915.101.880 - 0984.638.890

Hân hạnh được phục vụ Quý khách.


Tin tức liên quan

15-05-2018
Lượt xem: 93

Người nước ngoài khi muốn sinh sống và làm việc tại Việt Nam thì phải xin cấp thẻ tạm trú. Thẻ tạm trú ở đây là loại giấy tờ do cơ quan quản lý xuất nhập cảnh hoặc cơ quan có thẩm quyền của Bộ Ngoại giao cấp cho người nước ngoài được phép cư trú có thời hạn tại Việt Nam và có giá trị thay cho thị thực.

Luật sư Vĩnh Phúc sẽ tư vấn tới quý vị và các bạn về thủ tục xin cấp thẻ tạm trú cho người nước ngoài làm việc tại Việt Nam

25-04-2018
Lượt xem: 105

Lê Trang (ngụ quận 7, TP HCM) hỏi: Dịp Tết, ở khu phố nơi tôi sinh sống, mọi người thường tụ tập đá gà, đánh bài, chơi bầu cua ăn tiền. Đá gà, đánh bài từ bao nhiêu tiền sẽ bị xử lý hình sự?

28-06-2018
Lượt xem: 110

Văn phòng luật sư Vĩnh Phúc nhận được câu hỏi từ bạn đọc, cần Luật sư tư vấn về luật dân sự tại Vĩnh Phúc với câu hỏi như sau:

Hỏi: Ông nội tôi bị bệnh nặng, khi đang nằm viện ông có viết di chúc để lại toàn bộ tài sản cho bác cả, tuy nhiên, sau đó, bệnh tình của ông tiến triển tốt, từ khi ông viết di chúc thì thái độ của nhà bác cả không còn tốt với ông nữa.

Đề nghị Luật sư Vĩnh Phúc tư vấn cho tôi trong trường hợp này thì ông tôi có được hủy bỏ di chúc đã lập không?

15-06-2018
Lượt xem: 113

Hỏi: Tôi và chồng đã về sống chung với nhau được 2 năm nhưng chúng tôi vẫn chưa đi làm thủ tục đăng ký kết hôn. Hiện tại, tôi mới sinh bé trai và muốn đi làm giấy khai sinh cho bé.

Đề nghị Luật sư Vĩnh Phúc tư vấn cho tôi bây giờ tôi muốn làm thủ tục, giấy khai sinh cho con thì cần những giấy tờ gì?

19-06-2018
Lượt xem: 217

Hỏi: Vợ chồng tôi kết hôn được 20 năm, tôi là vợ hai, đã ly hôn vợ cả, giờ cũng có tuổi, tạo dựng được khối tài sản chung bao gồm nhà,xe, đất..đều có giấy tờ sử dụng hợp pháp. Chồng tôi đã lập một bản di chúc viết tay nhưng không có công chứng. Đề nghị Luật sư Vĩnh Phútư vấn pháp luật cho tôi là di chúc viết tay không có công chứng có giá trị không? Hiện nay chồng tôi đang ốm nặng, nếu chồng tôi chết, các con riêng và người vợ trước của ông ấy có quyền thừa kế tài sản của chồng tôi không?

01-05-2018
Lượt xem: 171

Nguyễn Văn Hòa (ngụ TP HCM) hỏi: Gần nhà tôi có quán cà phê thường tổ chức đánh bạc, tổ chức mại dâm. Người dân khu vực đã phản ánh nhưng đến nay quán cà phê này vẫn tồn tại. Tôi phải làm gì để không bị trả thù khi tố cáo và không còn tệ nạn?

15-12-2017
Lượt xem: 216

Công ty Luật An Bình với đội ngũ Luật sư giàu kinh nghiệm, nhiệt huyết và tận tâm luôn sẵn sàng tham gia tư vấn chính xác và định hướng giải quyết triệt để mọi vấn đề liên quan đến dân sự cho khách hàng với chi phí hợp lý và tính đảm bảo cao.