Chồng vay nợ, vợ có phải trả không? Căn cứ Luật hôn nhân và Gia đình,

Văn phòng luật sư Vĩnh Phúc trả lời câu hỏi như sau:

Điều 25, 27, 37 của Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 quy định về trách nhiệm của vợ, chồng đối với giao dịch dân sự do một bên thực hiện: “Vợ hoặc chồng phải chịu trách nhiệm liên đới đối với giao dịch dân sự hợp pháp do một trong hai người thực hiện nhằm đáp ứng nhu cầu sinh hoạt thiết yếu của gia đình”. Theo đó, vợ, chồng chịu trách nhiệm liên đới về các nghĩa vụ chung về tài sản do vợ hoặc chồng thực hiện nhằm đáp ứng nhu cầu thiết yếu của gia đình.

Văn phòng luật sư Vĩnh Phúc - chồng vay nợ, vợ có phải trả không?.

 

Giao dịch dân sự được thực hiện ở đây là hợp đồng vay tài sản với số tiền là 200 triệu do chồng bạn xác lập với người họ hàng. Mục đích của khoản vay phát sinh trong thời kỳ hôn nhân là một trong những căn cứ để xác định vợ hoặc chồng có phải liên đới chịu trách nhiệm thực hiện nghĩa vụ trả nợ hay không. Do chị không nói rõ việc chồng vay tiền với mục đích gì nên chúng tôi tạm chia ra hai trường hợp sau:

Một là, số tiền chồng chị vay dùng để sử dụng vào nhu cầu sinh hoạt thiết yếu của gia đình như: Chi phí sửa chữa, xây dựng nhà ở, chăm sóc sức khỏe các thành viên trong gia đình; việc học hành của các con… Dù chồng không bàn bạc và chị không ký vào hợp đồng vay thì về nguyên tắc, chị cũng phải có nghĩa vụ liên đới trả khoản nợ đó.

Hai là, số tiền chồng chị đã vay dùng để sử dụng vào mục đích nhu cầu cá nhân như: Đầu tư kinh doanh riêng, mua bán các vật dụng sử dụng cá nhân, cờ bạc… Nếu chị đưa ra những chứng cứ chứng minh việc chồng đứng ra vay của người họ hàng số tiền trên không được đưa vào sử dụng chung thì chị không có nghĩa vụ liên đới trả khoản vay đó.

Như vậy, Văn phòng luật sư Vĩnh Phúc đối chiếu các quy định vừa trích dẫn ở trên, nếu chồng chị vay tiền với mục đích chi tiêu cá nhân, không sử dụng vào sinh hoạt thiết yếu của gia đình và chị cũng không biết việc vay tiền đó thì về nguyên tắc, chị không có nghĩa vụ liên đới trả khoản nợ cùng người chồng. Trong trường hợp có tranh chấp xảy ra và chồng chị cho rằng chị phải có trách nhiệm cùng mình trả các khoản nợ thì người chồng cần đưa ra các tình tiết, tài liệu để chứng minh số tiền vay mượn được sử dụng vì nhu cầu của gia đình hoặc chị biết và đồng ý với các giao dịch mà chồng thực hiện.

 

Nếu cần thêm thông tin chi tiết, quý khách vui lòng liên hệ với chúng tôi theo địa chỉ dưới đây:

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ VĨNH PHÚC

Cơ sở 1: Số 58, Phố Hoàng Công Phái, Định Trung, Vĩnh Yên, Vĩnh Phúc

Hotline: 0915.101.880 - 0984.638.890

Hân hạnh được phục vụ Quý khách.


Tin tức liên quan

12-04-2018
Lượt xem: 108

Ngoại tình đang diễn ra phổ biến trong xã hội hiện đại, luật hôn nhân gia đình 2017 đã quy định rõ ràng mức phạt và cảnh cáo cho hành vi ngoại tình này, trong bài viết này Văn phòng luật sư Vĩnh phúc sẽ dẫn chứng cụ thể:

25-06-2018
Lượt xem: 101

Chồng tôi năm nay 23 tuổi, tôi kém 7 tuổi. Khi chúng tôi đi đăng ký kết hôn, cán bộ tư pháp phường nói tôi chưa đủ tuổi và phải dừng cuộc hôn nhân này nếu không sẽ bị phạt tù.

Vậy xin nhờ Văn phòng luật sư Vĩnh Phúc tư vấn luật hôn nhân gia đình giúp chúng tôi, chưa đủ tuổi kết hôn sẽ bị hình phạt như thế nào?

09-12-2017
Lượt xem: 174

Trong mối quan hệ gia đình, các thành viên thường cư xử theo tình cảm. Tuy nhiên trong trường hợp xảy ra các tranh chấp liên quan đến quyền lợi, nghĩa vụ và tài sản... thì cần có sự can thiệp của pháp luật.

25-06-2018
Lượt xem: 48

Theo quy định tại Điều 33 Luật hôn nhân và gia đình 2014, tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này. Tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.

Luật sư Vĩnh Phúc tư vấn khi ly hôn có được chia tài sản đứng tên bố chồng?

08-05-2018
Lượt xem: 76

Chồng tôi có vay của một người họ hàng 200 triệu đồng nhưng tôi không hề hay biết. Do không đòi được tiền nên người này đã khởi kiện ra tòa yêu cầu chồng tôi trả nợ. Xin hỏi, tôi có trách nhiệm phải trả số tiền đó không? 

Văn phòng luật sư Vĩnh Phúc xin được trả lời câu hỏi của bạn như sau:

19-12-2017
Lượt xem: 121

Pháp luật Hôn nhân và gia đình điều chỉnh những quan hệ xã hội trong lĩnh vực hôn nhân và gia đình, cụ thể là quan hệ nhân thân và tài sản giữa các thành viên trong gia đình.

17-06-2018
Lượt xem: 88

Em xin hỏi quý luật sư Vĩnh Phúc vấn đề sau: Tôi lấy chồng năm 2013, tính đến nay đã được 3 năm. Anh ấy là hạ sĩ quan quân đội. Trong suốt 3 năm chung sống chúng tôi đã bất đồng quan điểm khá nhiều. Và anh ấy cũng thường xuyên ở ngoài, rồi mỗi lần ra ngoài về là người nồng nặc mùi rượu. Tình trạng kéo dài khiến cuộc sống em cảm thấy ngột ngạt. Em muốn tiến hành ly hôn để kết thúc cuộc hôn nhân mệt mỏi này. Xin luật sư cho hỏi: Thủ tục ly hôn với chồng là hạ sĩ quan thì phải làm như thế nào?

Mong luật sư Vĩnh Phúc tư vấn cụ thể.

30-06-2018
Lượt xem: 43

 Kết hôn là quyền của con người khi đạt đến độ tuổi nhất định, thông thường, chỉ cần đáp ứng đủ điều kiện theo quy định của pháp luật hôn nhân gia đình là có thể được pháp luật thừa nhận quan hệ vợ chồng.

Tuy nhiên, theo Văn phòng luật sư Vĩnh Phúc với một số chủ thể nhất định, ngoài việc đáp ứng các tiêu chí cơ bản đó thì đặt ra rất nhiều các điều kiện khác nhau nữa.  Ví dụ như trường hợp kết hôn với chiến sỹ công an nhân dân là như vậy. Tại sao lại quy định “ngặt nghèo” đối với những trường hợp như vậy, phải chăng có sự không công bằng ở bản thân quy định, thủ tục cụ thể sẽ như thế nào?

Luật sư Vĩnh Phúc gửi bạn đọc bài viết dưới đây để hiểu rõ hơn về những điều kiện kết hôn với công an: