Bão lĩnh có được áp dụng với tội giết người? Văn phòng luật sư Vĩnh Phúc xin được trả lời bạn:

Câu hỏi của bạn:

      Xin chào luật sư. Xin luật sư cho tôi hỏi. Gia đình em có chị gái đang bị tạm giam để hỏi cung được 10 ngày bị cơ quan công an tình nghi sát hại chồng mình. Bên nhà chồng chị muốn bảo lãnh cho chị về và muốn khép lại vụ án liệu có được không ạ?. Cảm ơn luật sư.

Câu trả lời của Văn phòng Luật sư Vĩnh Phúc:

     Chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Văn phòng Luật sư Vĩnh Phúc. Chúng tôi xin đưa ra quan điểm tư vấn như sau: 

Căn cứ pháp lý:

  • Bộ luật tố tụng hình sự năm 2015
  • Bộ luật hình sự năm 2015

Văn phòng luật sư Vĩnh Phúc

Nội dung tư vấn: Bão lĩnh có được áp dụng với tội giết người

Bộ luật tố tụng hình sự năm 2015 quy định về tạm giam như sau

“Điều 119. Tạm giam

1. Tạm giam có thể áp dụng đối với bị can, bị cáo về tội đặc biệt nghiêm trọng, tội rất nghiêm trọng.”

     Theo quy định trên, tạm giam sẽ được áp dụng cho bị can, bị cáo phạm tội rất nghiêm trọng hoặc tội đặc biệt nghiêm trọng. Tại điều 9 Bộ luật hình sự năm 2015 quy định tội rất nghiêm trọng là tội mà hình phạt từ 7 đến 15 năm, tội đặc biệt nghiêm trọng là tội mà hình phạt lên từ 15 năm, chung thân hoặc tử hình.

     Theo như câu hỏi bạn giử tới cho chúng tôi, chị gái của bạn đang bị tạm giam về hành vi giết người. Tội giết người theo quy định của Bộ luật hình sự năm 2015 là đặc biệt nghiêm trọng (với khung hình phạt lên đến chung thân, tử hình). Do vậy trong trường hợp này chị gái của bạn sẽ bị tạm giam để điều tra.

     Bộ luật hình sự năm 2015 quy định bảo lĩnh như sau:

“Điều 121. Bảo lĩnh

1. Bảo lĩnh là biện pháp ngăn chặn thay thế tạm giam. Căn cứ vào tính chất, mức độ nguy hiểm cho xã hội của hành vi và nhân thân của bị can, bị cáo, Cơ quan điều tra, Viện kiểm sát, Tòa án có thể quyết định cho họ được bảo lĩnh”.

     Về nguyên tắc bảo lĩnh là biện pháp ngăn chặn nhằm thay thế tạm giam. Tuy nhiên thực tiễn hiện nay các Cơ quan tiến hành tố tụng chỉ cho phép bị can, bị cáo phạm tội ít nghiêm trọng hoặc tội nghiêm trọng, có nơi cư rõ ràng… được áp dụng các bảo lĩnh, mà trong trường hợp này chị gái của bạn lại phạm tội có khung hình phạt lên đến chung thân, tử hình. Do vậy chị gái của bạn sẽ không thể được áp dụng biện pháp ngăn chặn bão lĩnh để thay thế tạm giam.

Bão lĩnh có được áp dụng với tội giết người

     Điều 155 Bộ luật hình sự năm 2015 quy định về khởi tố vụ án theo yêu cầu của người bị hại như sau:

“Điều 155. Khởi tố vụ án hình sự theo yêu cầu của bị hại

1. Chỉ được khởi tố vụ án hình sự về tội phạm quy định tại khoản 1 các điều 134, 135, 136, 138, 139, 141, 143, 155, 156 và 226 của Bộ luật hình sự khi có yêu cầu của bị hại hoặc người đại diện của bị hại là người dưới 18 tuổi, người có nhược điểm về tâm thần hoặc thể chất hoặc đã chết.

2. Trường hợp người đã yêu cầu khởi tố rút yêu cầu thì vụ án phải được đình chỉ, trừ trường hợp có căn cứ xác định người đã yêu cầu rút yêu cầu khởi tố trái với ý muốn của họ do bị ép buộc, cưỡng bức thì tuy người đã yêu cầu khởi tố rút yêu cầu, Cơ quan điều tra, Viện kiểm sát, Tòa án vẫn tiếp tục tiến hành tố tụng đối với vụ án.

3. Bị hại hoặc người đại diện của bị hại đã rút yêu cầu khởi tố thì không có quyền yêu cầu lại, trừ trường hợp rút yêu cầu do bị ép buộc, cưỡng bức”.

     Như vậy theo quy định trên thì chỉ được khởi tố vụ án hình sự về tội phạm quy định tại khoản 1 các điều 134, 135, 136, 138, 139, 141, 143, 155, 156 và 226. Tội giết người hiện nay được quy định tại điều 123, như vậy tội nay không phải tội khởi tố theo yêu cầu của người bị hại. Do đó nếu như gia đình nhà chồng bạn muốn khép lại vụ án bằng cách làm đơn bãi nại thì các Cơ quan tiến hành tố tụng vẫn sẽ điều tra, truy tố vụ án như bình thường, việc gia đình chồng của chị gái bạn làm đơn bãi nại thì chỉ được xem là tình tiết giám nhẹ trách nhiệm hình sự cho chị gái bạn

Nếu cần thêm thông tin chi tiết, quý khách vui lòng liên hệ với chúng tôi theo địa chỉ dưới đây:

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ VĨNH PHÚC

Cơ sở 1: Số 58, Phố Hoàng Công Phái, Định Trung, Vĩnh Yên, Vĩnh Phúc

Hotline: 0915.101.880 - 0984.638.890

Hân hạnh được phục vụ Quý khách.


Tin tức liên quan

15-12-2017
Lượt xem: 193

Trong lĩnh vực tư vấn Luật hình sự, Luật An Bình luôn khẳng định bất cứ ai cũng đều có quyền được bào chữa khi chưa có phán quyết cuối cùng từ Tòa án, và quyền được bào chữa là một trong những quyền con người quan trọng được quy định trong Hiến Pháp Việt Nam.

11-05-2018
Lượt xem: 116

Tâm thần được coi là 1 trong những trường hợp của đối tượng mất năng lực hành vi dân sự. Và khi người ấy vi phạm luật hình sự thì xử phạt như thế nào?

30-06-2018
Lượt xem: 59

Mọi hành vi xâm phạm tính mạng, sức khỏe, danh dự, nhân phẩm, tự do, tài sản, các quyền, lợi ích hợp pháp khác của công dân đều có thể bị xử lý nghiêm minh trước pháp luật. Trong đó hành vi xâm hại đến quyền bất khả xâm phạm về tình dục bị coi là tội phạm và bị xử lý theo quy định của Bộ luật Hình sự. Tùy từng dấu hiệu cụ thể của tội phạm như hành vi, tuổi của người bị hại, tuổi của người thực hiện hành vi, tội phạm xâm hại tình dục được chia thành các tội danh khác nhau quy định trong Bộ luật Hình sự. Theo Luật sư Vĩnh Phúc, trong các tội danh được áp dụng cho loại hình tội phạm này, tội hiếp dâm và cưỡng dâm khiến nhiều người khó hiểu về hành vi để phân biệt.

28-06-2018
Lượt xem: 66

Theo Văn phòng luật sư Vĩnh Phúc, hoãn chấp hành hình phạt tù là việc tạm thời dừng trong 1 thời gian nhất định việc chấp hành hình phạt của người bị kết án khi người này chưa chấp hành hình phạt đó. Thi hành án phạt tù thực hiện đối với mỗi con người cụ thể, liên quan, ảnh hưởng trực tiếp đến sức khỏe, nhân phẩm, tính mạng của con người, ngoài ra còn ảnh hưởng trực tiếp đến hoàn cảnh gia đình, của những người mà người phải thi hành án phạt tù đang nuôi dưỡng, cấp dưỡng, thể hiện sự nhân đạo của pháp luật Việt Nam. ...

03-05-2018
Lượt xem: 72

Như thế nào là hàng giả? những trường hợp nào thì sản xuất, kinh doanh hàng giả chỉ bị xử lý vi phạm hành chính? những trường hợp nào thì sản xuất, kinh doanh hàng giả bị truy cứu trách nhiệm hình sự?

06-05-2018
Lượt xem: 154

Tội giết người có được bảo lãnh? Văn Phòng luật sư Vĩnh Phúc xin được tư vấn trả lời các bạn.